Labarai

‘Na sadaukar da rayuwa ta ga Najeriya’ – Inji sojan da mahara su ka kashe a harin Shiroro

Ɗaya daga cikin sojojin da ‘yan bindiga su ka kashe a harin wurin haƙar ma’adinan Ajata-Aboki da ke yankin Shiroro a Jihar Neja, ya ce ya sadaukar da ran sa ne domin Najeriya ta samu zaman lafiya.

A cikin wani bidiyon da aka watsa watanni kaɗan kafin kai harin, an nuno sojan mai suna Husseini Muhammad ɗan asalin Jihar Jigawa, ya roƙi ‘yan Najeriya su yi wa sojojin su da ke bakin daga addu’ar samun nasarar samar da zaman lafiya a ƙasar nan.

“Yauwa abokai na da masoya na, iyaye na da kowa da kowa. Ga mu nan a cikin surƙuƙin dajin Minna, ina ‘yan bindiga ke fatattakar mutanen ƙauyuka. Tuni har mun dira wurin.

“To mu na buƙatar addu’o’i daga gare ku. Mun sadaukar da rayukan mu don kare rayukan jama’a, iyalan su da ƙasa baki ɗaya. Mun zo nan domin mu ceto su, ko mu dawo ko a kashe mu. Ko da rai ko ba rai.” Haka ya faɗa a cikin bidiyon.

Muhammad ya rasu ya bar mata ɗaya da ‘ya’ya bakwai.

Ya na cikin sojoji 30 da ‘yan bindiga su ka harbe.

PREMIUM TIMES Hausa ta buga labarin yadda ɗaruruwan ‘yan ta’adda su ka ratsa garuruwa a sukwane, kafin su kai wa sojoji da mobal farmaki a dajin haƙar ma’adinan yankin Shiroro.

Yayin da aka tabbatar da kisan mutum 43, waɗanda su ka haɗa da sojoji 30 da mobal 7, an kuma tabbatar da ɓacewar wasu jami’an tsaron a gumurzun su da ‘yan ta’adda a daji haƙar ma’adinan da ke Ajata-Aboki, cikin Ƙaramar Hukumar Shiroro a Jihar Neja.

Mazauna yankin Shiroro a ranar Alhamis ce su ka shaida wa wakilin mu yadda ‘yan bindiga su ka yi wannan mummunar aika-aikar a ƙazamin harin da aka kai ranar Laraba.

Waɗanda su ka ga irin yawan zugar ‘yan ta’adda a kan babura ɗauke da zabga-zabgan makamai su ka ratattaki dandazon wurin da ake haƙar ma’adinan, su ka kashe farar hula, sojoji, mobal da kuma arcewa da wasu mutanen da su ka haɗa har da ‘yan ƙasar Chana.

Kakakin Gamayyar Ƙungiyoyin Raya Garin Shiroro mai suna Salisu Sabo, ya ce ba a yi zaton za a kai harin ba, saboda yankin ya shafe watanni ba a ji motsin an kai masa hari ba.

Ya ce su na zaune lafiya bayan da aka girke sojoji a yankin.

Sabo ya ce kafin ‘yan ta’addar su kai ga wurin haƙar ma’adinan, sai da su ka keta ƙauyuka da dama.

Sabo ya ce an ce maharan sun riƙa kwantar wa mazauna ƙauyukan hankula, su na ce masu kada wanda ya gudu, ba su aka zo kai wa hari ba.

An ce sun bindige wani mutumin ƙauye bayan sun tambaye shi hanyar da wurin haƙar ma’adinan, amma ya tsaya ya na yi masu dawurwura.

“Yan bindigar dai an tabbatar cewa Boko Haram/ISWAP ne. Da ganin su za ka san cewa ba ‘yan Najeriya ba ne. Su na da dogon gashin gashi a zai, ga kuma huda hancin su.

“Sun wuce su na ambaton Allah, Allahu Akbar!”

Sun rabu gida huɗu. Su na sanye da rigunan sojoji, ‘yan sanda, har da na ‘yan sakai.

“Su na isa ma’dinar kawai sai suka kwashi mutanen da su ka yi garkuwa da su, daga nan su ka buɗe wuta.”

“Da su ka isa Unguwar Maji da ke Mazaɓar Erena, a can ne su ka yi arangama da sojoji.

“Sojoji da maharan sun yi gumurzun da tun wajen 4 na yammaci, amma har washegari ranar Alhamis da safe mu na jin rugugin bindigu.”

Ya ce baya ga tulin jami’an tsaron da aka kashe, har yanzu wasu sun ɓace babu labarin su.

Mahara sun kashe sojoji 30, mobal 7, farar hula da dama, kuma sun arce da ‘yan Chana a wurin haƙar ma’adinai da ke Shiroro.

Mummunan bayanin da ke fitowa daga Jihar Neja ya tabbatar da kisan aƙalla sojoji 30, ‘yan sandan mobal 7 da kuma farar hula da dama, a wani ƙazamin farmaki da mahara su ka kai wani wurin haƙar ma’adinai da ke cikin Ƙaramar Hukumar Shiroro ta Jihar Neja.

Gwamnatin Jihar Neja ta tabbatar da cewa an kai mummunan harin, kuma ta ƙara da cewa har yanzu ba ma tabbatar da ko adadin yawan waɗanda aka kashe ɗin ba.

Mazauna yankin da aka kai farmakin sun tabbatar da cewa sun waɗanda su ka fita tsintar gawarwaki baya ƙura ta lafa, sun ɗauko gawarwakin sojoji 30 da kuma da mobal 7 a cikin dajin da ke kewaye da wurin haƙar ma’adinan a safiyar Alhamis.

Haka kuma an tabbatar da kwaso gawarwakin fararen hula shida a cikin daji.

Mazauna yankin sun ƙara da cewa maharan sun kwashi mutane da dama ciki har da ‘yan Chana, su ka arce da su a ranar Laraba.

Wani jagoran matasa a Shiroro mai suna Yusuf Kokki, ya shaida wa PREMIUM TIMES cewa mazauna yankin sun gani kuma sun ji lokacin da maharan ke wa wurin haƙar ma’adinan zabarin ruwan wuta da muggan makamai.

“A yanzu haka a kowane lokaci yawan waɗanda aka kashe a harin wanda aka kai Ajata-Aboki sai ƙaruwa ya ke yi. Domin zaman yanzu dai iyar gawarwakin da aka tsinto har da na sojoji 30 ne.”

Kokki ya ce ana sa ran ƙara gano wasu gawarwakin, saboda har zuwa safiyar ranar Alhamis masu ceto na ci gaba da neman gawarwaki a cikin jeji.

Ya ce maharan sun dira wurin haƙar ma’adinan, wadda mallakar wasu ‘yan Chana ce, inda su ka buɗe wa ma’aikata da masu tsaro wuta.

Ya ce tun a wurin haƙar ma’adinan take aka bindige mobal 7, da farar hula 6.

“Sojojin da aka girke a garin Erena su ka garzaya wurin domin kai ɗaukin gaggawa, inda ba su ankara sai mahara su ka afka masu da harbi, inda aka bindige sojojin Najeriya da dama.”

Da yawan waɗanda aka ji wa ciwo kuma an garzaya da su asibiti domin kula da su.

Kwamishinan Harkokin Tsaro na Jihar Neja, Emmanual Umar, ya ce artabun da aka yi da sojoji ya sa sojojin sun ceto jama’a da dama da hannun mahara.

Mahara sun kashe sojoji 30, mobal 7, farar hula da dama, kuma sun arce da ‘yan Chana a wurin haƙar ma’adinai da ke Shiroro.

Mummunan bayanin da ke fitowa daga Jihar Neja ya tabbatar da kisan aƙalla sojoji 30, ‘yan sandan mobal 7 da kuma farar hula da dama, a wani ƙazamin farmaki da mahara su ka kai wani wurin haƙar ma’adinai da ke cikin Ƙaramar Hukumar Shiroro ta Jihar Neja.

Gwamnatin Jihar Neja ta tabbatar da cewa an kai mummunan harin, kuma ta ƙara da cewa har yanzu ba ma tabbatar da ko adadin yawan waɗanda aka kashe ɗin ba.

Mazauna yankin da aka kai farmakin sun tabbatar da cewa sun waɗanda su ka fita tsintar gawarwaki baya ƙura ta lafa, sun ɗauko gawarwakin sojoji 30 da kuma da mobal 7 a cikin dajin da ke kewaye da wurin haƙar ma’adinan a safiyar Alhamis.

Haka kuma an tabbatar da kwaso gawarwakin fararen hula shida a cikin daji.

Mazauna yankin sun ƙara da cewa maharan sun kwashi mutane da dama ciki har da ‘yan Chana, su ka arce da su a ranar Laraba.

Wani jagoran matasa a Shiroro mai suna Yusuf Kokki, ya shaida wa PREMIUM TIMES cewa mazauna yankin sun gani kuma sun ji lokacin da maharan ke wa wurin haƙar ma’adinan zabarin ruwan wuta da muggan makamai.

“A yanzu haka a kowane lokaci yawan waɗanda aka kashe a harin wanda aka kai Ajata-Aboki sai ƙaruwa ya ke yi. Domin zaman yanzu dai iyar gawarwakin da aka tsinto har da na sojoji 30 ne.”

Kokki ya ce ana sa ran ƙara gano wasu gawarwakin, saboda har zuwa safiyar ranar Alhamis masu ceto na ci gaba da neman gawarwaki a cikin jeji.

Ya ce maharan sun dira wurin haƙar ma’adinan, wadda mallakar wasu ‘yan Chana ce, inda su ka buɗe wa ma’aikata da masu tsaro wuta.

Ya ce tun a wurin haƙar ma’adinan take aka bindige mobal 7, da farar hula 6.

“Sojojin da aka girke a garin Erena su ka garzaya wurin domin kai ɗaukin gaggawa, inda ba su ankara sai mahara su ka afka masu da harbi, inda aka bindige sojojin Najeriya da dama.”

Da yawan waɗanda aka ji wa ciwo kuma an garzaya da su asibiti domin kula da su.

Kwamishinan Harkokin Tsaro na Jihar Neja, Emmanual Umar, ya ce artabun da aka yi da sojoji ya sa sojojin sun ceto jama’a da dama da hannun mahara.


Source link

Related Articles

1,475 Comments

 1. Yesterday, while I was at work, my cousin stole my apple ipad
  and tested to see if it can survive a 40 foot drop,
  just so she can be a youtube sensation. My iPad is now destroyed and
  she has 83 views. I know this is entirely off topic but I had to share it with someone!

 2. I would like to thank you for the efforts you have put in writing this
  web site. I am hoping the same high-grade site post from you in the upcoming also.
  In fact your creative writing abilities has inspired
  me to get my own blog now. Actually the blogging is
  spreading its wings fast. Your write up is a great example of it.

  Here is my homepage :: mobile content

 3. สล็อต พีจี มีทั้งเกมสล็อตและยิงปลา รวมแล้วมากกว่า 100 เกมให้เลือกเล่น อย่างจุใจภาพสวยและแจ็คพอตแตกง่ายที่สุด พีจี เล่นง่ายได้เงินจริง เล่นเกมสล็อต กับพีจี แจ็คพอตแตกง่ายที่สุด

 4. slotpg รูปแบบใหม่ต้องใจผู้เล่น เกมคาสิโนออนไลน์ที่เยี่ยมที่สุด บริการครบวงจรในเรื่องความเพลิดเพลินและก็เงินรางวัลหลายชิ้น สล็อตออนไลน์เล่นไม่ยาก ชำระเงินจริงทุกบาททุกเงิน

 5. y8 เป็นผู้เผยแพร่เกมและก็ผู้พัฒนาเกม แพลตฟอร์ม Y8 เป็นโซเชียลเน็ตเวิร์กที่มีผู้เล่น 30 ล้านคนและก็กำลังเติบโต พีจี สล็อต ออนไลน์กับพวกเราได้ทุกที่ทุกๆเมื่อนิยมได้เงินจริง

 6. PG เว็บ เกมส์ ออนไลน์ เปิดประสบการณ์พนันเกมออนไลน์สล็อตสุดพิเศษไปกับ PGSLOT ผู้ให้บริการสล็อต No.1 รับรองด้วยยอดสมาชิกหลัก 50,000 คนต่อวันโบนัสแตกง่ายปลอดภัยทันใจ 100%

 7. [url=https://buyflomax.monster/]flomax generic cost[/url] [url=https://zoloft.icu/]zoloft 200 mg pill[/url] [url=https://azithromycin.email/]azithromycin z-pak[/url] [url=https://buylyrica.quest/]lyrica rx[/url] [url=https://celecoxib.site/]celebrex 300[/url]

 8. [url=https://buyzofran.life/]zofran generic cost[/url] [url=https://tadacip.click/]buy tadacip online uk[/url] [url=https://augmentin.click/]order augmentin[/url] [url=https://celebrex.agency/]canadian medication celebrex[/url] [url=https://tretinoin.email/]retin a 0.05 mexico[/url] [url=https://tretinoin.company/]retin a 0.05 price[/url] [url=https://aurogra.today/]aurogra 100 for sale[/url]

 9. [url=http://lyricatab.online/]lyrica 175 mg[/url] [url=http://zithromaxtab.monster/]azithromycin 500g tablets[/url] [url=http://familydrugstores.quest/]top online pharmacy 247[/url]

 10. [url=https://prednisone.sbs/]buying prednisone online[/url] [url=https://lisinoprils.com/]zestril tablet price[/url] [url=https://stratteratab.online/]strattera 2016[/url] [url=https://albuteroltabs.online/]albuterol rx price[/url] [url=https://agabapentin.com/]neurontin 100mg price[/url]

 11. โปรโมชั่น pg slotมากมาย เล่นง่ายจ่ายจริง แตกจริง ต้อง PG-สล็อต เท่านั้น! เล่นสล็อต พีจีสล็อต เว็บไซต์ตรงผู้ให้บริการเกมสล็อตออนไลน์ชั้นหนึ่ง ทกลอง เล่น ฟรี พร้อมโบนัส

 12. [url=http://nolvadextamoxifen.shop/]tamoxifen prescription[/url] [url=http://finpecia.site/]cheap propecia finasteride[/url] [url=http://clomidtab.net/]can you buy clomid over the counter in canada[/url]

 13. [url=https://cipro.life/]ciprofloxacin brand name in india[/url] [url=https://tretinoin.icu/]tretinoin coupon[/url] [url=https://modafinilz.online/]modafinil 200mg uk[/url] [url=https://levitratabs.online/]cheap levitra[/url] [url=https://lexaprotab.monster/]generic lexapro 20 mg cost[/url]