Labarai

Yadda ake tsaftace Abuja ya sa masu zuwa neman tudun-dafawa da ‘yan cirani ba su son komawa gida -Modibbo

Tsohon Ministan Babban Birnin Tarayya Abuja, Aliyu Modibbo, ya bayyana cewa irin tsarin da aka gina Abuja da kuma yadda birnin ya kasance a tsaftace, ya sa duk wanda ya shiga ba ya son kowama inda ya fito.

Modibbo, wanda ya taɓa yin minista sau uku a Najeriya, ya bayyana haka a cikin wata tattaunawar musamman da ya yi da PREMIUM TIMES, a matsayin waiwayen yadda aka kafa da gina Abuja.

An yi tattaunawar ce yanzu, daidai lokacin da birnin ya cika shekaru 46 da ƙirƙirowa.

An tambayi Modibbo ko me ya sa waɗanda ke shigowa Abuja ba su son komawa garuruwa da yankunan su na asali, sai Modibbo wanda shi ne Ɗanburam Gombe ya fara bayani kamar haka:

“Babban dalilin shi ne ababen inganta rayuwa da aka samar ko ake samarwa a birnin, kuma bisa tsarin yadda aka tsara taswirar da aka bi aka gina birnin. To a ƙasar nan Abuja kaɗai ke da irin wannan tsari, amma dukkan sauran biranen ƙasar nan, ba haka su ke ba.

“Idan ka lura, kuma idan ka ɗebe garuruwan da ke kewaye da Abuja, to babban birnin Tarayya ne kaɗai a ƙasar nan ba ya damun mutanen da ke cikin sa da wari. Amma irin su Kano, Legas, Benin ko Fatakwal duk ja-game yanayin su ɗaya. Wari na damun mazauna garuruwan.

“Amma a nan Abuja a nan Abuja ba za ka taɓa ganin tsarin masai, ko ban-ɗakuna mai rami an gina inda kashi ke taruwa ana kashewa ba. Komai a Abuja a ƙarƙashin ƙasa aka yi masa babbar hanyar da na ko’ina ke haɗuwa ya wuce. Mu na da tsarin killace ƙazantar kashi da fitsari fiye da kowane birni a Afrika.

“Lokacin da na zama Minista cikin 2007, an tafi da ni an kai ni wurin da wannan ƙazanta ke taruwa a Wumpa. Injinan wurin su na kula da dukkan dagwalon ƙazantar da ta shiga wurin. Manajojin wurin su ka kai ni wurin na gani da ido, kuma aka nuna min a komfuta dukkan yadda su kashi, fitsari, datti da sauran ƙazantar wanke-wanke ke taruwa a wurin da yadda ake sarrafa su.

“Dukkan ruwan ƙazantar zai taru ya shiga cikin wata rinɗimemiyar na’urar tsaftace ƙazanta. Daga nan ruwan zai fito a tsaftace. Kuma dama su na da wani shirgegen tankin tara ruwan.

“A cikin shirgegen tanki su ka zuba wasu kifaye masu rai. Su ka ce min dalilin zuba kifayen a cikin tankunan, saboda sa-ido kan ruwan, kuma su na su na kwarara tataccen ruwan ne zuwa cikin ƙorama, wadda ke kusa da su. Haka kuma mutane na amfani da ruwan wannan ƙorama su ke kwararawa.”

Modibbo ya ƙara da cewa, “sun shaida min duk bayan sa’a ɗaya su na duba ruwan don su ga shin ko akwai wani kifin da ya mutu? To idan aka samu wani kifi ko da guda ɗaya ne ya mutu, ruwan ya gurɓace kenan. Amma idan babu kifi ko ɗaya da ya mutu, to ruwan ya tabbata tsaftatacce kenan, za a iya yin amfani da shi ba tare da ya yi wata illa ba. Daga nan kuma su ka kai ni inda su ke sarrafa ruwan mai tsafta su na tacewa. Su ka kawo roba biyu cike da ruwan, har manajan ya sha ruwan. Ya ba ni, ya ce ni ma na sha. Na ce wannan fa ɗaya. Na ƙi sha ne don na ga yadda aka sarrafa shi a gaba na, amma ba don ba shi da tsafta ba. Ruwan mai tsafta ne garau (dariya).”


Source link

Related Articles

100 Comments

 1. My brother recommended I may like this website. He used to
  be entirely right. This publish actually made my day.
  You cann’t consider just how much time I had spent for this information! Thank you!

 2. Do you mind if I quote a couple of your posts
  as long as I provide credit and sources back to your site?
  My website is in the very same niche as yours and my users would certainly benefit from
  some of the information you provide here. Please let me know
  if this alright with you. Thank you!

 3. You actually make it appear so easy together with your presentation but
  I find this topic to be really one thing which I believe I would never understand.
  It sort of feels too complex and extremely extensive for me.
  I am looking ahead to your subsequent put up, I will attempt to get the hang of it!

 4. Can I simply just say what a comfort to find an individual who actually knows what they are discussing on the net.
  You actually know how to bring an issue to light and make it important.
  More and more people really need to look at this and understand this side of your story.
  I can’t believe you’re not more popular since you surely
  possess the gift.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button

Adblock Detected

Please turn off your ad blocker so that we can earn something and you get more news